DLP Fil Day 2

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

MASUSING BANGHAY ARALIN

Paaralan Rapu-Rapu Central School Baitang 2


Guro Jervyn E. Guianan Seksyun Cherry
Blossom
Date and Asignatura Filipino
Time
Checked by Kwarter Quarter 3

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naisasagawa ang mapanuring pagbasa upang mapalawak ang
Pangnilalaman talasalitaan.
B. Pamanatayan sa
Pagganap
C. Mga Kasanayan Nailalarawan ang mga elemento ng kuwento tauhan tagpuan banghay
sa Pagkatuto F2PB-IId-4
II. NILALAMAN Paglalarawan sa mga elemento ng kuwento tauhan tagpuan banghay
F2PB-IId-4

A. Mga Sanggunian
1. Mga pahina sa K to 12 Gabay Pangkurikulum p.27
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
kagamitang
pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Landas sa Wika at apgbasa pp 90-92
teksbuk Filipino 2 pp. 92-96
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa LR Portal
5. Iba pang
kagatamitang
panturo
IV. PAMAMARAAN STUDENT’S ACTIVITY
A. Balik-aral sa Magandang umaga! Magandang umaga po!
nakaraang aralin
at/o pagsisimula Bago tayo tumuloy sa ating
ng bagong aralin bagong aralin, nais kung mag
balik tanaw muna tayo sa inyong
pinag-aralan kahapon.

Naaalala niyo pa ba ang ating - Paglalarawang ng mga tauhan.


pinag-aralan kahapon?

PANUNTUNAN:
Bago tayo magsimula, nais kong
ayusin ninyo muna an inyong
mga upuan, pulotin ang mga
dumi sa sahig, at itago lahat ng (Susundin ang mga sinabe ng guro)
kagamitan sa ibabaw ng inyong
upuan, sa loob ng bag.

PAGGANYAK:
Ipakita an larawan.
Itanong sa mga mag-aaral: - Opo/ Hindi po
1. Naranasan na ba ninyong - Pista
dumalo sa ganitong - Tuwing Mayo 27
pagdiriwang?
2. Anong pagdiriwang ito?
3. Kailan ipinagdiriwang ang - Prosesyon, Parada, Sayawan,
pista ng Rapu-Rapu? Handaan
4. Paano ipinagdiriwang ng
mga tao an pista ng Sta.
Florentina?

PAGHAWAN NG BALAKID:
Paghahanay . Itambal ang salita
sa hanay A sa larawan sa hanay Palamuti = Dekorasyon
B. Hinihimas-himas = Hinahaplos-haplos
Patron = Santa
A B Kakanin = Mga Pagkain
Palamuti Malusaw Matunaw = Malusaw
Hinimas- Mga Pagkain
himas
Patron Santa
Kakanin Dekorasyon
Matunaw Hinaplos-
haplos

B. Paghahabi sa Ngayon mayroon tayong


layunin ng aralin babasahin na maikling kwento.
Bago tayo mag simula nais kong
ibigay ninyo ang mga dapat
tandaan sa pakikinig? - Makinig ng mabuti
- Wag maingay
- Intindihan ang pinakikingan

PAGGANYAK NA TANONG:
Bakit kaya sumakit an tiyan ni (Babasahin ang pagganyak na
ben? tanong)

(Hayaan ang mag aaral na


basahin an paggayank na tanong)

C. Pag-uugnay ng Paano mo ilalarawan ang tauhan,


mga halibawa sa tagpuan, at pangyayari? - Gagamit ng mga salitang nag
bagong aralin lalarawan na naayon sa
Ngayon alamin natin ito: inilalarawan.
Tauhan: Ang mga karakter na
naglalarawan ng mga
pangunahing papel sa isang
kwento.
(Babasahin)
Tagpuan: Ito ay ang lugar o
lokasyon na pinagaganapan ng
mga pangyayari sa kwento.

Pangyayari: Ito ay ang mga


kaganapan sa kwento na
nagpapakilos sa tauhan at
nagbibigay ng direksyon sa
kuwento.

D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto (Hayaan ang mag aaral na
at paglalahad ng basahin ang kwento)
bagong
kasanayan #1 Namista si Ben
(Hayaaan mag basa ang mga
Masaya ang pista sa bata)
Barangay Putotan. Iba’t ibang
palamuti. May mga palamuti ang
nakasabit sa daan at sa mga
bahay. May musikong bumbong
na lumilibot sa mga daan. Sa mga
bahay masasarap na pagkaing
Pilipino ang handa. Masasaya ang
lahat sa pagdiriwang ng pista.
Kasama ang mga taong
nakikipamista ang mag-anak na
Cruz.
“Naku! Ang saya-saya pala
ng pista sa Barangay nina Lola
Epang” natutuwang wika ni Ben.
“Dalian ninyo at baka
mahuli na tayo sa misa.
Magsisimba muna tayo bago
pumunta sa bahay ng lola ninyo,
wika ni Aling Celia sa mga anak.
“Marami po kayang
handang pagkain sina Lola Epang
tulad noong isang taon? Tanong
pa ni Ben.“Naku, si Kuya Ben, lagi
na lang pagkain ang nasa isip”
biro ni Lita sa kapatid.
“Maraming inihandang
pagkain sa inyo ang lola mo. Kaya
ihanda mo na ang tiyan mo.” Biro
ni Mang Tomas sa anak.
Magsisimula na ang misa nang
dumating ang mag-anak sa
simbahan. Nagdasal sila at
nagpasalamat sa Diyos sa mga
biyayang kanilang tinanggap.
Pagkatapos ng misa, nagtungo na
ang mag-anak sa bahay ng
kanilang Lola Epang. Maraming
tao sa bahay ng kanilang lola.
Nagkita-kita ang magkakamag-
anak.“Mano po, Lola Epang, Lolo
Tasyo! Bati nina Ben at Lita. Ang
lalaki na ng mga apo ko. Sige
sumabay na kayo sa mga pinsan
ninyo sa pagkain” wika ni Lola
Epang.
Nangunguha si Ben sa
mesa. Maraming inihandang
kakanin si Lola Epang. May
kalamay, pinipig, puto at suman.
May mainit-init pang tsokolate.
Maya-maya, lumapit si Ben sa
ina. “Inay, masakit na masakit po
ang tiyan ko. “Napasobra po yata
ang kinain ko.
“Ayaw po kasi niyang maniwala
sa akin, sabi ko ay dahan-dahan
lang ang pagkain at huwag
kumuha ng sobra,” wika ni Lita.
Ang sasarap kasi ng inihandang
pagkain ni Lola Epang,” katuwiran
ni Ben.
“O siya, magpapahinga ka
muna para matunaw ang kinain
mo” payo ni Aling Celia. “Lola,
mag-uuwi na lang ako mamaya
ng ibang pagkain,” wika ni Ben.
Nagtawanan ang mga pinsan ni
Ben. Nahihiya naming hinimas-
himas ni Ben ang sumakit niyang
tiyan.

E. Pagtatalakay ng Pagsagot sa pagganyak na


bagong konsepto tanong.
at paglalahad ng
bagong Bakit sumakit ang tiyan ni Ben? - Napasobra ang kinain niya.
kasanayan #2
Gagamit tayo ng Concept Map
para sagutan ang mga
katanungan.

Sino nakaka alam kung ano ang


concept map? - Ako po

Ang concept map ay isang


grapikong representasyon ng
mga ugnayan sa pagitan ng mga
konsepto o ideya. Ito ay isang
pangkalahatang konseptwal na
tool na ginagamit upang
magpakita ng mga ugnayan sa
pagitan ng mga konsepto,
impormasyon, at ideya. Ang mga
konseptong ito ay nakalagay sa
mga hugis na oval o bilog at ang
mga ugnayan ay naka-konekta sa
mga arrow o linya. Sa paggamit
ng mga konsepto ng mapa,
maaari itong maging
kasangkapan sa pagbabahagi ng
impormasyon at pagpapakita ng
mga ideya o kaisipan sa isang
mas malinaw na paraan.

1. Sino-sino ang mga tauhan sa - Ben, Aling Celia, Lita, Mang


kwento? Tomas, Lolo Epang, Lolo Tasyo

2. Saan pumunta ang mag-anak - Barangay Pututan


na Cruz?

3. Bakit nagpunta sa Barangay


Pututan ang mag anak n Cruz? - Para dumalo ng pista.

4. Kailan ipinagdiriwang ang - Ngayong taon


pista ng Barangay Pututan?

5. Ano-ano ang kanilang nakita


sa daan at mga bahay? - Mga nakasabit na palamuti

6. Ilarawan ang Barangay - Masaya ang mga tao na nakatira


Pututan. sa barangay, makulay,
mayroong masasarap na
7. Paano ipinagdiriwang ng mga pagkain
tao ang pista? Ilarawan ito.
- May nakasabit na mga palamuti,
may musikong bungbong na
lumilibot sa daan, may
masasarap na pagkaing Pilipino.
TITULO

Tauhan:
Ben, Aling Celia, Lita, Mang Tomas,
Tauhan Tagpuan
Lola Epang, Lolo Tasyo
Tagpuan:
Pangyayari
Barangay Putatan
Bahay ni Lola Epang

Banghay:
 Nagdiriwang ang Barangay
Putatan ng kanilang pista.
 Pumunta si Ben kasama ang
kanyang pamilya sa
simbahan para magsimba.
 Pagkatapos ng misa,
pumunta sila sa bahay ng
kanilang Lola Epang kung
saan nagkita-kita ang buong
pamilya.
 Inihanda ni Lola Epang ang
mga pagkain para sa
kanyang mga kamag-anak.
 Kumain si Ben nang sobra at
nagsimulang masaktan ang
kanyang tiyan.
 Nagpahinga si Ben habang
hinihintay na magtunaw ang
kinain niya.
F. Paglinang sa
kabihasnan Ngayon, magkakaroon tayo ng
(Tungo sa pangkatang gawain.
formative
Assessment) Bago natin ito simulant ano-ano
ang mga dapat tandan sa
paggawa ng pangkatang gawain? - Wag maingay
- Tumulong sa ka grupo
- Wag tumayo kung hindi naman
kina kailangan

Unang Pangkat – Iliarawan ang


pista sa Barangay Pututan gamit
ang pagguhit.

Ikalawang Pangkat – Ilarawan


si ben sa pamamagitan ng (gagawin ng mga –mag-aaral ang
pagkukwento. gawain)
Ikatlong Pangkat – Magbigay
ng mga salitang naglalarawan sa
tauhan, tagpuan, at pangyayari.

1. Lola Epang
2. Pista
3. Barangay Pututan

G. Paglalapat ng Basahin ang maikling kwento sa


aralin sa pang- pisara. Isulat ang salitang
araw-aaw na naglalarawan sa tauhan, tagpuan,
buhay at pangyayari.

Si Dr. Jose Rizal ang ating


pambansang bayani. Isa siyang
matapang na bayani dahil
ipinaglabn niya ang kalyan ng
ating bansa laban sa kastila.
Dahil sa pagsusulat niya ng mga
nobela at tula laban sa mga
Kastila ay ipinatapon siya sa
Dapitan. Nanirahan siya sa
simpleng tahanan na ibang-iba sa
dati niyang tirahan.
Pagklipas ng ilang taon ay ibinalik
si Dr. Jose Rizal sa Manila at
ikinulong siya sa Fort Santiago at
kalauna’y binaril sa Luneta.

Sagotan ng mga katanungan:


1. Ano ang salitang naglalarawn
kay Dr. Jose Rizal? - Matapang
2. Ano ang salitang naglalarawan
kung saan siya ipinatapon? - Simple
3. Ang katapusan ng buhay ni
Rizal sa kuwento ay ________? - Pinatay o Binaril
H. Paglalahat ng (Ipabasa sa mga mag-aaral)
Aralin
Tandaan: May mga salitang
naglalarawan sa tauhan, tagpuan
at pngyayari. Tinatawag itong
Salitang Naglalarawan o Pang-Uri.

I. Pagtataya ng Basahin nang tahimik ang bawat


aralin sitwasyon. Piliin sa kahon ang
tamang paglalarawan ng tauhan,
tagpuan, at pangyayari.

Masungit Malawak
Matatakutin
Masaya Malinis

1. Mag-isang naglalakad pauwi si


Joshua. Madli na madilim na ang
paligid. Pagdaan niya sa
sementeryo mabilis na mabilis
siyang tumakbo.
___________ si Joshua.

2. Sa aming lugar, bawal


magkalat. Tulong-tulong sa
paglilinis ang lahat. 1. Matatakutin
___________ ang aming lugar. 2. Malinis
3. Masaya
3. Ipinagdiriwang kahapon ni Rea 4. Masungit
ang kanyang kaarawan. 5. Malawak
Maraming handing pagkain at
bisitang dumating. May mga
palaro para sa mga bata at
mascot pa.
___________ ang kaarawan ni Rea

4. Sumigaw si Nika ng “Umalis ka


rito!” ayaw kitang maging kalaro.
___________ si Nika

5. Sa aming paaralan malayang


nakapaglalaro kaming mga bata.
Maraming mga puno ng mannga
at magagandang halaman.
Maraming mga silid aralan ang
ginagamit ng mga mag-aaral.
___________ ang aming paaralan.

J. Takdang aralin of Bumasa ng maikling kuwento sa


karagdagang aklat. Itala ang mga salitang
gawain. naglalarawan sa tauhan, tagpuan,
at pangyayari.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
VII. OTHERS
A. Bilang ng mag-aaral
na nakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
Istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. nong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like