Greenland
Greenland | |||||
---|---|---|---|---|---|
Kalaallit Nunaat (kl) Kalaallit Nunaat (lb) | |||||
|
|||||
| |||||
| |||||
Take | Nuna asiilasooq (en) (1979) | ||||
| |||||
Wuri | |||||
| |||||
Ƴantacciyar ƙasa | Daular Denmark | ||||
Babban birni | Nuuk | ||||
Yawan mutane | |||||
Faɗi | 56,609 (2023) | ||||
• Yawan mutane | 0.03 mazaunan/km² | ||||
Harshen gwamnati | Greenlandic (en) | ||||
Labarin ƙasa | |||||
Bangare na | Daular Denmark da Amirka ta Arewa | ||||
Yawan fili | 2,166,086 km² | ||||
Wuri mafi tsayi | Gunnbjørn Fjeld (en) (3,694 m) | ||||
Sun raba iyaka da | |||||
Bayanan tarihi | |||||
Mabiyi | County of Greenland (en) | ||||
Ƙirƙira | 1 Mayu 1979 | ||||
Tsarin Siyasa | |||||
Tsarin gwamnati | parliamentary monarchy (en) | ||||
Gangar majalisa | Inatsisartut (en) | ||||
• Shugaban ƙasa | Frederik X of Denmark (en) (14 ga Janairu, 2024) | ||||
• Prime Minister of Greenland (en) | Múte Bourup Egede (en) (23 ga Afirilu, 2021) | ||||
Ikonomi | |||||
Nominal GDP (en) | 3,235,816,195 $ (2021) | ||||
Kuɗi | Danish krone (en) | ||||
Bayanan Tuntuɓa | |||||
Kasancewa a yanki na lokaci | |||||
Suna ta yanar gizo | .gl (mul) | ||||
Tsarin lamba ta kiran tarho | +299 | ||||
Lambar taimakon gaggawa | *#06# | ||||
Lambar ƙasa | GL | ||||
Lamba ta ISO 3166-2 | DK-GL | ||||
Wasu abun | |||||
| |||||
Yanar gizo | naalakkersuisut.gl |
Greenland wanda aka fi sani da Kalaallit Nunaat a cikin harshen Greenlandic, babban tsibiri ne mallakin ƙasar Denmark. Greenland yana da yanki mai girma, wanda ya fi kowane tsibiri a duniya, yana kuma da al'umma mai yawa da ke zaune a cikin birane kamar Nuuk, babban birnin sa.[1][2][3]
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]Al'ummomin Inuit sun wanzu a Greenland tun daga zamanin da, tare da tasirin Turawa daga ƙarni na 10. A cikin 1979, Greenland ta sami ikon gudanar da kanta, wanda ya ba ta damar gudanar da harkokin ta na cikin gida.
Al'adu
[gyara sashe | gyara masomin]Al'adun Greenland sun haɗa da harshe, kiɗa, da fasaha, tare da al'ummomin Inuit suna da tasiri mai yawa a cikin al'adar ƙasar.
Tattalin Arziki
[gyara sashe | gyara masomin]Tattalin arzikin Greenland ya dogara da kamfanonin hakar ma'adinai, kamfanonin kifi, da yawon shakatawa, tare da kyakkyawan hangen nesa na ci gaba a nan gaba.
Harshe
[gyara sashe | gyara masomin]Harshe na hukuma a Greenland shine Greenlandic, wanda ke da matukar muhimmanci a cikin al'ummar ƙasar
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Self-rule introduced in Greenland". BBC News. 21 June 2009. Archived from the original on 25 April 2010. Retrieved 4 May 2010.
- ↑ (in Danish) TV 2 Nyhederne – "Grønland går over til selvstyre" Archived 9 ga Augusta, 2023 at the Wayback Machine TV 2 Nyhederne (TV 2 News) – Ved overgangen til selvstyre, er grønlandsk nu det officielle sprog. Retrieved 22 January 2012.
- ↑ (in Danish) Law of Greenlandic Selfrule Archived 8 ga Faburairu, 2012 at the Wayback Machine (see chapter 7)