Saint Helena laban
Saint Helena laban | |
---|---|
kuɗi da pound (en) | |
Bayanai | |
Ƙasa | Birtaniya |
Applies to jurisdiction (en) | Saint Helena, Ascension and Tristan da Cunha (en) |
Currency symbol description (en) | £ |
Unit symbol (en) | £ |
Fam na Saint Helena kudin tsibiran Atlantika na Saint Helena da hawan hawan Yesu zuwa sama, wadanda ke cikin sassan Biritaniya na ketare na Saint Helena, Hawan Yesu zuwa sama da Tristan da Cunha . An daidaita shi daidai da sitiriyo, don haka ana karɓar kuɗin kuɗaɗen duka kuma ana yaduwa a cikin Saint Helena. An raba shi zuwa pence 100 .
Tristan da Cunha, kashi na uku na yankin, a hukumance ya karɓi Sterling . Duk da haka, a wasu lokatai ana haƙa tsabar kuɗi na tunawa don tsibirin. [1]
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]Da farko, tsabar kudin Sterling ta yadu a kan Saint Helena, a cikin raka'a na fam zuwa shillings 20, kowanne daga pence 12 .
Wannan an ƙara shi da al'amuran gida na lokaci-lokaci na kudaden takarda. An buga tsabar kuɗi ɗaya, rabin penny tagulla, a cikin 1821, musamman don amfani da su a cikin tsibiran, kuma an haɗa shi da tsabar kuɗi mai tsada. An ƙididdige takardun kuɗin kuɗin fam da shillings, kuma an kimanta su daidai da Sterling.
Kafin Fabrairun 1961, Fam Afirka ta Kudu, wanda a lokacin ya yi daidai da darajar Sterling, an kuma karɓi shi a tsibirin, amma hakan ya ƙare tare da ƙaddamar da sabon Rand na Afirka ta Kudu decimal, inda rand ɗaya ya kai shillings 10 kacal.
Har zuwa shekara ta 1976, St. Helena ta yi amfani da kuɗi mai kyau, amma a cikin Fabrairu na wannan shekarar, Gwamnatin St. Helena ta kafa Hukumar Kula da Kuɗi kuma ta fara ba da sababbin takardun kuɗi na adadi daidai da sitila don amfani a tsibirin. [2] An gabatar da tsabar kudi da aka yi nufin zagayawa akan St. Helena da hawan Yesu zuwa sama a cikin 1984. An ƙaddamar da amfani da waɗannan tsabar kudi da bayanan kula zuwa Tsibirin Ascension, daga baya kuma zuwa Tristan da Cunha. Ganin cewa ana buga sulalla masu yawo da "Saint Helena • Hawan Yesu zuwa sama", takardun banki kawai suna cewa "Gwamnatin St. Helena".
Don ƙarin cikakken tarihin kuɗi a yankin Kudancin Atlantic, duba kuɗin Burtaniya a Kudancin Atlantic da Antarctic .
Tsabar kudi
[gyara sashe | gyara masomin]An ba da kuɗin rabin kuɗin tagulla da aka gabatar a cikin 1821 don Saint Helena ta Kamfanin Kasuwancin Indiya ta Gabas, kuma an yi amfani da shi don yawancin lokacin da kamfanin ke shiga cikin yankin. A lokacin, an yi amfani da tsibirin a matsayin wurin hukunta manyan fursunonin siyasa, ciki har da Napoleon Bonaparte . Ba a sake fitar da tsabar kuɗin da aka keɓe don St. Helena ba har tsawon shekaru 163, a cikin 1984.
Kafin 1984, duka Saint Helena da Tsibirin Hawan Hawan Hawan Hawan Sama sun ba da tsabar kuɗi marasa zagayawa, amma a hukumance sun yi amfani da daidaitattun tsabar kudi . Takardun kuɗin da aka bayar na St. Helena an rarraba su tare da tsabar kudi na Biritaniya da takardun banki.
A cikin 1984, an fara gabatar da tsabar kuɗi a cikin sunayen St. Helena da Hawan Yesu zuwa sama, a cikin ƙungiyoyin 1, 2, 5, 10, da 50 pence da £1. An tsara jerin tsabar kudin ta hanyar zana kuma mai tsara tsabar kudi Michael Hibbit. Duk tsabar tsabar girman girman da abun da ke ciki iri ɗaya ne kamar tsabar tsabar Biritaniya masu dacewa kuma suna da ƙima ɗaya. Kowane tsabar kudin yana kwatanta flora da fauna na musamman ga tsibiran. Ana amfani da tsabar kudi da bayanin kula na St. Helena da hawan Yesu zuwa sama a tsibirin Tristan Da Cunha, tare da tsabar kudi na Biritaniya da bayanin kula. Tristan da Cunha ba a haɗa shi a cikin jerin sunayen da sunan ba saboda asalin tsibirin ba a haɗa shi da siyasa a cikin St. Helena da Hawan Yesu Colony a lokacin da aka fitar da kuɗin a hukumance. Har yanzu batutuwan da suka biyo baya basu haɗa da sunan Tristan da Cunha a matsayin yankin da aka haɗa ba. Tristan da Cunha har yanzu yana ɗaukar Sterling a matsayin kudin sa na hukuma.
Ana ba da abubuwan tunawa da ba a zagaya ba da tsabar kudi na hukuma daban a ƙarƙashin sunan Tristan da Cunha da tsibirin Gough wanda ba a zaune ba, amma ba a san ƙa'idar doka ba.
An sake fasalin fasalin Sarauniya Elizabeth akan yawancin darikokin a 1991, sauran kuma a 1998. Hakanan an fara ƙaddamar da tsabar kuɗi pence 20 mai gefe bakwai a cikin 1998 kuma, a cikin wannan shekarar, tsofaffin tsabar kudi 5- da 10-pence an maye gurbinsu da wasu batutuwa masu raguwa waɗanda ke nuna sabbin ƙirar dabbobi. Duk da haka, tsabar kuɗin pence 50 bai ragu ba har sai 2003. Har zuwa wannan lokacin, ainihin, tsabar kudin pence 50 mafi girma ta ci gaba da yaduwa. A cikin 2002, an gabatar da tsabar nickel-brass £1 don maye gurbin bayanin kula, kuma an gabatar da tsabar bimetallic £ 2 zuwa tsibiran a shekara mai zuwa. Rubutun gefen tsabar tsabar £2 sune (a cikin manyan) "Anniversary 500th" na tsabar kudin 2002, da "Mai aminci da Aminci" na tsabar kudin 2003.
All circulating tsabar kudi suna a kan hoto na shugaban Sarauniya Elizabeth II a kan obverse gefen, tare da rubutu: "Sarauniya Elizabeth II", "St. Helena • Hawan Yesu zuwa sama" da kuma shekara. Duk da haka, yawancin tsabar kuɗin tunawa a cikin shekaru kawai an rubuta su "St. Helena" ko "Tsibirin Hawan Hawan Sama".
Wasu daga cikin ƙirar tsabar kudin sun canza tun 1984. Guda 5-pence da aka bayar kafin 1998 ya nuna Saint Helena plover (wirebird, wanda shine tsuntsu na St Helena na kasa ), yayin da tsabar kudi pence 10 da aka bayar kafin 1998 ya nuna orchids . Tebur mai zuwa yana nuna ƙirar yanzu:
£ 0.01 | £ 0.02 | £ 0.05 |
---|---|---|
Fayil:St helena1p.JPG</img> | Fayil:St helena2p.JPG</img> | Fayil:St helena5p.JPG</img> |
Tuna | Jaki da itacen wuta | Jonathan |
£ 0.10 | £ 0.20 | £ 0.50 |
Fayil:St helena10p.JPG</img> | Fayil:St helena20p.JPG</img> | Fayil:St helena50p.JPG</img> |
Dolphin | Ebony | Koren kunkuru |
£1.00 | £2.00 | |
Fayil:St helena£1.JPG</img> | Fayil:St helena£2.JPG</img> | |
Sosai tern | Sunan mahaifi ma'anar Saint Helena |
Takardun kuɗi
[gyara sashe | gyara masomin]Musamman idan aka kwatanta da sauran yankunan Birtaniyya, St. Helena na da dadadden tarihi na fitar da kudadenta, wadanda suka zo kuma suka wuce a lokuta daban-daban na tattalin arziki.
Daga 1716, Gwamna da Majalisar na tsibirin St Helena ta ba da bayanin kula don 2/6 da 5/- da £1 da £2, waɗanda aka bayar har zuwa ƙarshen ƙarni na 18.
Batu na gaba na bayanin kula ya faru wani lokaci bayan 1917. An samar da shi ta hanyar St Helena Currency Board a cikin ƙungiyoyin 5/-, 20/- da 40/-.
A cikin 1976, hukumar kuɗi ta Gwamnatin Saint Helena ta fara ba da bayanan kuɗi £1 da £5, sannan 50p da £10 bayanin kula a 1979.
An cire bayanan 50p da £1 kuma an maye gurbinsu da tsabar kudi a cikin 1984, kuma an fara gabatar da bayanan £20 a cikin 1986. An gabatar da sake fasalin bayanin kula na £5 a cikin 1988.
A cikin 2004, an gabatar da sabon jerin fam 10 da fam 20, wanda De La Rue Banknote da Kamfanin Engraving suka samar, wanda ke nuna sake fasalin da sabbin fasalolin tsaro. Tare da gabatarwar sabon jerin, an dakatar da bayanin £ 1 kuma an cire shi daga wurare dabam dabam.
Kuɗin asusun banki
[gyara sashe | gyara masomin]Babban banki akan Saint Helena da hawan Yesu zuwa sama shine Bankin Saint Helena . Duk asusun da ke cikin wannan banki suna amfani da fam a matsayin kuɗi, wanda za a iya la'akari da fam na Saint Helena saboda ana ba da takardun banki na SHP akan cirewa. Dole ne a yi duk canja wuri na ƙasa da ƙasa a cikin Sterling, Yuro, Rand na Afirka ta Kudu, ko dalar Amurka . [3] Amfani da katin kiredit na baƙi a tsibirin zai kasance da kyau a matsayin kuɗi. Wannan yana nufin cewa SHP ba ya wanzu a matsayin kudin canja wuri a wajen tsibiran.
Farashin musayar
[gyara sashe | gyara masomin]Bankin St Helena tana buga farashin musanya don canjin kuɗin ta. Matsakaicin musaya na laban Saint Helena akan Sterling shine 1:1, kodayake ana iya jawo musanya ko kuɗin canja wuri.
Nassoshi
[gyara sashe | gyara masomin]Bayanan kula
- ↑ Tristan da Cunha Coins
- ↑ Official Records of the 34th Session of the General Assembly: Supplement, Issue 23, 1979, page 59
- ↑ "International Payments". Archived from the original on 2018-09-01. Retrieved 2023-05-27.
Sources
Hanyoyin haɗi na waje
[gyara sashe | gyara masomin]- Bayanan banki na Numismondo St Helena (na tarihi da na yanzu)